VietlawOnline

Điều kiện hưởng lương hưu đối với lao động làm nghề độc hại

Cập nhật 25/7/2022 | Đăng tải: LVN.5503

hoi Bạn đọc
Tôi sinh năm 1966, là nam, đóng bảo hiểm xã hội 35 năm, có trên 15 năm làm việc trong môi trường nặng nhọc, độc hại theo quy định của chính phủ. Tôi muốn xin nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 143/2020/NĐ-CP cần điều kiện gì?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18.11.2020 của Chính phủ quy định về tuổi nghỉ hưu, tuổi nghỉ hưu của lao động nam trong điều kiện lao động bình thường tại năm 2022 là 60 tuổi 6 tháng.

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18.11.2020 của Chính phủ quy định về tuổi nghỉ hưu, người lao động có từ đủ 15 năm trở lên làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn nhưng không quá 5 tuổi so với tuổi nghỉ hưu trong điều kiện lao động bình thường tại thời điểm nghỉ hưu.

Theo quy định tại Khoản 1, 3 Điều 8 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 143/2020/NĐ-CP ngày 10.12.2020 của Chính phủ), người lao động có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, trong đó có đủ 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

Hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành thuộc trường hợp tinh giản biên chế được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi nếu có tuổi thấp hơn tối đa đủ 5 tuổi và thấp hơn tối thiểu đủ 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu tối thiểu quy định tại Khoản 3 Điều 169 Bộ luật Lao động.

(Tại năm 2022, tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Khoản 3 Điều 169 Bộ luật Lao động là 55 tuổi 6 tháng đối với lao động nam).

Đối chiếu các quy định nêu trên với thông tin bạn cung cấp, tại năm 2022, bạn 56 tuổi và có trên 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành thì không thuộc trường hợp hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Nghị định số 143/2020/NĐ-CP mà có thể hưởng lương hưu ngay khi bạn đọc thôi việc.

Khi giải quyết hưởng lương hưu, ngoài lương hưu hàng tháng, bạn còn được hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu do có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% (cao hơn 35 năm).

Bảo hiểm xã hội Việt Nam là cơ quan tổ chức thực hiện chính sách bảo hiểm xã hội (trong đó có giải quyết chế độ hưu trí theo Nghị định số 143/2020/NĐ-CP), không có thẩm quyền hướng dẫn về thủ tục tinh giản biên chế. Đề nghị bạn đọc liên hệ với đơn vị sử dụng lao động để được giải đáp, hướng dẫn cụ thể về trường hợp của mình.

Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Cần biết về thời điểm tính tuổi nghỉ hưu
otvet Nghỉ 01 buổi có được giải quyết chế độ ốm đau?
otvet Điều kiện hưởng phụ cấp độc hại đối với nhân viên thư viện
otvet Những ngày đi đường trong kỳ nghỉ nghỉ phép có được hưởng lương?
otvet Phụ cấp chức vụ có bị tính đóng BHXH?
otvet Số ngày nghỉ dưỡng sức sau sinh do doanh nghiệp và công đoàn quyết định
otvet Các trường hợp được nghỉ hưu trước tuổi
otvet Giấy xác nhận thông tin cư trú có giá trị thay thế sổ hộ khẩu khi xin việc
otvet Năm sinh để tính tuổi hưu được căn cứ vào tài liệu nào?
otvet Tính BHXH một lần, nếu có trên 6 tháng lẻ được làm tròn thành 01 năm
otvet Tuổi nghỉ hưu năm 2023: 60 tuổi 9 tháng (nam) và 56 tuổi (nữ)
otvet Tiền lương đóng BHXH gồm những khoản nào?
otvet Hợp đồng khoán việc không phải đóng BHXH
otvet Đi làm trong thời gian thai sản có phải đóng BHXH?
otvet Giám đốc cũng chỉ được đóng BHXH tối đa bằng 20 lần lương cơ sở
otvet Lao động đang mang thai có được cho tăng ca?
otvet Thâm niên chưa đủ 1 năm không được hưởng trợ cấp mất việc
otvet Tiền lương đóng BHXH tối đa không quá 20 lần mức lương cơ sở
otvet Mắc bệnh dài ngày được nghỉ ốm bao lâu?
otvet Lương hưu có tăng vào năm 2023?