VietlawOnline

Vật liệu xây dựng có được giảm 2% thuế GTGT?

Cập nhật 26/5/2022 | Đăng tải: LVN.5459

hoi Lương Hải Kiên (Hải Dương)
Trong dự toán xây dựng công trình có các vật liệu như: sắt thép, đá, cát, sỏi, xăng dầu... thì dự toán có được giảm thuế GTGT còn 8% theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP hay không?

luat Chi cục Thuế TP. Hải Dương, tỉnh Hải Dương:

Khoản 1, Điều 1 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 quy định về đối tượng được giảm thuế giá trị gia tăng (GTGT) như sau:

"Điều 1. Giảm thuế GTGT

1. Giảm thuế GTGT đối với các nhóm hàng hóa, dịch vụ đang áp dụng mức thuế suất 10%, trừ nhóm hàng hóa, dịch vụ sau:

a) Viễn thông, hoạt động tài chính, ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm, kinh doanh bất động sản, kim loại và sản phẩm từ kim loại đúc sẵn, sản phẩm khai khoáng (không kể khai thác than), than cốc, dầu mỏ tinh chế, sản phẩm hoá chất. Chi tiết tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này.

b) Sản phẩm hàng hóa và dịch vụ chịu thuế tiêu thụ đặc biệt. Chi tiết tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này.

c) Công nghệ thông tin theo pháp luật về công nghệ thông tin. Chi tiết tại Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định này.

d) Việc giảm thuế GTGT cho từng loại hàng hóa, dịch vụ quy định tại Khoản 1 Điều này được áp dụng thống nhất tại các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công, kinh doanh thương mại. Đối với mặt hàng than khai thác bán ra (bao gồm cả trường hợp than khai thác sau đó qua sàng tuyển, phân loại theo quy trình khép kín mới bán ra) thuộc đối tượng giảm thuế GTGT. Mặt hàng than thuộc Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này, tại các khâu khác ngoài khâu khai thác bán ra không được giảm thuế GTGT".

Căn cứ Điểm a, Khoản 3, Điều 1 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP, trình tự, thủ tục thực hiện giảm thuế GTGT như sau:

"3. Trình tự, thủ tục thực hiện

a) Đối với cơ sở kinh doanh quy định tại Điểm a, Khoản 2 Điều này, khi lập hoá đơn GTGT cung cấp hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng giảm thuế GTGT, tại dòng thuế suất thuế GTGT ghi "8%"; tiền thuế GTGT; tổng số tiền người mua phải thanh toán. Căn cứ hóa đơn GTGT, cơ sở kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ kê khai thuế GTGT đầu ra, cơ sở kinh doanh mua hàng hóa, dịch vụ kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo số thuế đã giảm ghi trên hóa đơn GTGT".

Căn cứ vào các quy định trên, ông Lương Hải Kiên thực hiện đối chiếu với quy định tại Khoản 1, Điều 1 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP.

Trường hợp, đơn vị có hàng hóa dịch vụ bán ra được ghi trên hóa đơn GTGT không thuộc danh mục hàng hóa dịch vụ quy định tại Phụ lục I, II, III kèm theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP thì hàng hóa dịch vụ đó sẽ được giảm thuế suất từ 10% xuống 8% theo quy đinh tại Điểm a, Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Vật liệu xây dựng

otvet Vật liệu xây dựng có bắt buộc công bố hợp quy trước khi đưa vào thi công?
otvet Vật liệu xây dựng có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Vật tư xây dựng có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Vật tư xây dựng chỉ được miễn thuế loại trong nước chưa sản xuất
otvet Nhôm làm trần nhà có phải chứng nhận hợp quy?
otvet Đơn giá vật liệu xây dựng, tính theo giá của nơi bán hay nơi thi công?
otvet Giá vật liệu xây dựng có được cộng thêm cước vận chuyển?
otvet Xi măng được hưởng thuế xuất khẩu 0%
otvet Nhập khẩu vật tư xây dựng cho DNCX có được miễn kiểm tra chất lượng?
otvet Phụ kiện cửa kính phân loại theo mã số nào?
otvet Miễn chứng nhận hợp quy lại cho đá ốp lát chỉ gia công cắt cạnh
otvet Nhập khẩu tấm panel xây dựng nhà xưởng có được miễn thuế?
otvet Kính xây dựng NSXXK có phải kiểm tra chất lượng?
otvet Dây chuyền sản xuất vật liệu xây dựng có được miễn thuế NK?
otvet Xuất khẩu phụ gia bê tông được miễn xin giấy phép
otvet Nhập khẩu "nước sơn" có phải khai báo hóa chất?
otvet Nhập khẩu "cửa nhà" phải kiểm định chất lượng
otvet Nhập khẩu "tấm lót trần nhà" không phải xin giấy phép
otvet Vật liệu xây dựng nhập khẩu cho mục đích khác có phải công bố hợp quy?
otvet "Gạch chịu lửa" có bắt buộc kiểm định chất lượng?